Tòa soạn - Bạn đọc
28 Tháng Sáu 2012 11:00 SA (GMT+0700)
Chế độ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau thai sản

* Chị N.T.H hỏi: Tôi làm việc tại cơ quan nhà nước được 3 năm và đã tham gia đóng bảo hiểm xã hội (BHXH) đầy đủ; gần đây mới biết Luật BHXH có chế độ nghỉ dưỡng sức. Hiện nay, tôi sinh con đã 15 tháng nhưng chưa được hưởng. Vậy bây giờ tôi có được hưởng chế độ đó không? Nếu có thì làm thế nào để được hưởng số tiền nghỉ chế độ ấy?

 

* Trả lời:

 

Quy định về chế độ nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau thai sản tại Điều 37 Luật BHXH, được hướng dẫn chi tiết tại Điều 17, Nghị định số 152/2006/NĐ-CP của Chính phủ ngày 22/12/2006, Thông tư số 03/2007/TT-BLĐTBXH của Bộ LĐ-TB-XH ngày 30/1/2007 hướng dẫn thực hiện một số điều của Nghị định số 152/2006/NĐ-CP, Thông tư 19/2008/TT-BLĐTBXH của Bộ LĐ-TB-XH ngày 23/9/2008 sửa đổi, bổ sung thông tư số 03/2007/TT-BLĐTBXH. Căn cứ theo các quy định này thì:

 

- Trong khoảng thời gian 30 ngày, tính từ thời điểm lao động nữ trở lại làm việc sau khi hết thời gian hưởng chế độ khi sẩy thai, nạo, hút thai hoặc thai chết lưu quy định tại Điều 30 Luật BHXH hoặc trong khoảng thời gian 60 ngày tính từ thời điểm lao động nữ trở lại làm việc sau khi hết thời gian hưởng chế độ khi sinh con quy định tại Điều 31 Luật BHXH mà sức khỏe còn yếu thì được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe.

 

- Thời gian nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe trong 1 năm tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ tết, ngày nghỉ hằng tuần, ngày đi và về nếu nghỉ tại cơ sở tập trung. Số ngày nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe do người sử dụng lao động và ban chấp hành công đoàn cơ sở hoặc ban chấp hành công đoàn lâm thời quyết định, cụ thể như sau:

 

a) Tối đa 10 ngày đối với lao động nữ sinh một lần từ 2 con trở lên;

 

b) Tối đa 7 ngày đối với lao động nữ sinh con phải phẫu thuật;

 

c) Bằng 5 ngày đối với các trường hợp khác.

 

- Mức hưởng dưỡng sức, phục hồi sức khỏe 1 ngày:

 

a) Bằng 25% mức lương tối thiểu chung nếu nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe tại gia đình;

 

b) Bằng 40% mức lương tối thiểu chung nếu nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe tại cơ sở tập trung, mức hưởng này tính cả tiền đi lại, tiền ăn và ở.

 

- Trong thời gian lao động nữ nghỉ việc hưởng chế độ thai sản nếu không hưởng tiền lương, tiền công tháng thì người lao động và người sử dụng lao động không phải đóng BHXH. Thời gian này được tính là thời gian đóng BHXH.

 

Trong thư chị cho biết, chị đã sinh con được 15 tháng, nghĩa là đã quá thời hạn 60 ngày tính từ thời điểm chị trở lại làm việc sau khi hết thời gian hưởng chế độ khi sinh con theo quy định tại Điều 17, Nghị định số 152/2006/NĐ-CP. Do đó, chị không đủ điều kiện để hưởng chế độ nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau thai sản.

 

Văn phòng Tư vấn pháp luật

(Liên đoàn Lao động tỉnh)

Viết bình luận của bạn ở đây
Họ tên:
Email:
Tiêu đề:
Bình luận:
Mã bảo mật:
Mã bảo mật
  
Loại Mua Bán
Đvt: triệu đồng/lượng
  
THỜI TIẾT
LIÊN KẾT
Báo Phú Yên điện tử - http:// www.baophuyen.com.vn. Cơ quan chủ quản: Tỉnh ủy Phú Yên
Giấy phép xuất bản số 210/GP-BC của Bộ Văn hóa - Thông tin cấp ngày 17-11-2005
Tòa soạn: 62 Lê Duẩn, TP.Tuy Hòa. Điện thoại: (057).2211110 - (057).3842488, Fax: 057.3841275.
E-mail: toasoandientu@baophuyen.com.vn. Ghi rõ nguồn "Báo Phú Yên điện tử" khi sử dụng lại thông tin từ website này.
Tổng biên tập: Phạm Thanh Phong
Trang chủ | Toà soạn | Quảng cáo | Đặt báo | Liên hệ
Bản quyền 2005 thuộc Báo Phú Yên Online
Thiết kế bởi nTek