Chủ Nhật, 23/09/2018 07:37 SA
Chồng vay tiền làm việc riêng, thì vợ có phải chịu trách nhiệm trả nợ không?
Thứ Tư, 23/03/2016 09:00 SA

* Hỏi:

 

- Vừa qua, chồng tôi có vay tiền để tham gia cá độ bóng đá qua mạng, thua rất nhiều tiền nay con nợ tới đòi. Việc chồng tôi vay tiền tôi không biết, xin hỏi như vậy, tôi có phải chịu trách nhiệm việc trả nợ này không?

 

Nguyễn Thị Liễu (huyện Sơn Hòa)

 

* Trả lời:

 

- Theo Điều 27 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014, vợ, chồng chịu trách nhiệm liên đới với giao dịch do một bên thực hiện nhằm đáp ứng nhu cầu thiết yếu của gia đình hoặc các giao dịch khác phù hợp với quy định về đại diện. Vợ, chồng chịu trách nhiệm liên đới về các nghĩa vụ sau đây:

 

1. Nghĩa vụ phát sinh từ giao dịch do vợ chồng cùng thỏa thuận xác lập, nghĩa vụ bồi thường thiệt hại mà theo quy định của pháp luật vợ chồng cùng phải chịu trách nhiệm;

 

2. Nghĩa vụ do vợ hoặc chồng thực hiện nhằm đáp ứng nhu cầu thiết yếu của gia đình;

 

3. Nghĩa vụ phát sinh từ việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung;

 

4. Nghĩa vụ phát sinh từ việc sử dụng tài sản riêng để duy trì, phát triển khối tài sản chung hoặc để tạo ra nguồn thu nhập chủ yếu của gia đình;

 

5. Nghĩa vụ bồi thường thiệt hại do con gây ra mà theo quy định của Bộ luật Dân sự thì cha mẹ phải bồi thường;

 

6. Nghĩa vụ khác theo quy định của các luật có liên quan.

 

Đối chiếu các quy định vừa trích dẫn ở trên, nếu chồng bạn vay tiền với mục đích chi tiêu cá nhân, không sử dụng vào sinh hoạt thiết yếu của gia đình và bạn cũng không biết việc vay tiền đó thì về nguyên tắc, bạn không có nghĩa vụ liên đới trả khoản nợ cùng người chồng.

 

Trong trường hợp có tranh chấp xảy ra và chồng bạn cho rằng bạn phải có trách nhiệm cùng mình trả các khoản nợ, anh ta cần đưa ra các tình tiết, tài liệu để chứng minh số tiền vay mượn được sử dụng vì nhu cầu của gia đình hoặc bạn biết và đồng ý với các giao dịch mà chồng bạn thực hiện.

 

LS NGUYỄN HƯƠNG QUÊ

(Văn phòng Luật sư Phúc Luật)

BÌNH LUẬN
Mã xác nhận:



Nhập mã:

CÁC TIN KHÁC
Sớm quy hoạch vùng nuôi chim yến
Thứ Tư, 23/03/2016 08:24 SA
Khắc phục sạt lở đường Tuy An - Sơn Hòa
Thứ Sáu, 19/02/2016 08:39 SA
Kỷ luật đảng viên
Thứ Ba, 15/12/2015 09:57 SA
Các hình thức kỷ luật Đảng
Thứ Ba, 08/12/2015 08:15 SA
  
Loại Mua Bán
Đvt: triệu đồng/lượng
  
THỜI TIẾT
LIÊN KẾT
Trang thông tin điện tử Báo Phú Yên - Địa chỉ: http://www.baophuyen.com.vn
Cơ quan chủ quản: Tỉnh ủy Phú Yên - Giấy phép hoạt động báo chí in số 1958/GP-BTTTT ngày 23 tháng 11 năm 2011
Giấy phép thiết lập trang tin điện tử tổng hợp trên mạng internet số: 22/GP-TTĐT ngày 27 tháng 3 năm 2015
Tổng biên tập: Phạm Thanh Phong
Tòa soạn: 62 Lê Duẩn, phường 7, TP Tuy Hòa, tỉnh Phú Yên
Điện thoại: (057) 3841519, (057) 3842488 - Fax: (057) 3841275 - Email: toasoandientu@baophuyen.com.vn
Ghi rõ nguồn "Trang thông tin điện tử Báo Phú Yên" khi sử dụng thông tin từ website này
Trang chủ | Toà soạn | Quảng cáo | Đặt báo | Liên hệ
Bản quyền 2005 thuộc Báo Phú Yên Online
Thiết kế bởi nTek