Thứ Năm, 22/11/2018 03:01 SA
Đối tượng trộm cắp tài sản sa lướiTái diễn nạn trộm két sắt Truy tố bị can lừa xin việc chiếm đoạt tiền
Khấu trừ thi hành án số tiền tử tuất
Thứ Tư, 21/10/2015 10:25 SA

* Hỏi: - Năm 2011, TAND huyện xét xử bản án dân sự giữa tôi và bà Nguyễn Thị T, buộc bà T phải trả cho tôi số tiền 227 triệu đồng. Sau đó, bà T có trả được 30 triệu đồng. Đến tháng 3/2015, bà T bị tai nạn chết và được thanh toán tiền bảo hiểm xã hội gồm tiền tử tuất và tiền mai táng tổng cộng 102 triệu đồng. Tôi yêu cầu Chi cục THADS huyện tiếp tục thi hành án đối với số tiền tử tuất và đã được BHXH huyện chuyển trả 30% số tiền, số tiền còn lại BHXH giữ lại để trả cho người thân bà T. Xin hỏi cơ quan BHXH giải quyết như vậy có đúng không?

 

LÊ THỊ RỚT (huyện Tuy An)

 

* Trả lời:

 

Theo khoản 3 Điều 78, Luật Thi hành án dân sự quy định về khấu trừ thu nhập, thì “Chấp hành viên ra quyết định trừ vào thu nhập của người phải thi hành án. Mức cao nhất được trừ vào tiền lương, tiền công, tiền lương hưu, tiền trợ cấp mất sức lao động là 30% tổng số tiền được nhận hàng tháng, trừ trường hợp đương sự có thỏa thuận khác. Đối với thu nhập khác thì mức khấu trừ căn cứ vào thu nhập thực tế của người phải thi hành án, nhưng phải đảm bảo điều kiện sinh hoạt tối thiểu của người đó và người được nuôi dưỡng theo quy định của pháp luật”.

 

Căn cứ tại điểm a, khoản 3, Điều 27, Mục 6 về quy trình khấu trừ chế độ BHXH hàng tháng để thi hành án dân sự và trả nợ thuế của Quyết định 488/QĐ-BHXH, ngày 23/5/2012 “Trường hợp trong cùng một thời điểm, cùng một người hưởng vừa phải thực hiện án dân sự vừa phải thực hiện quyết định cưỡng chế quyết định hành chính thuế bằng hình thức khấu trừ lương hưu, trợ cấp BHXH hàng tháng, BHXH huyện thực hiện khấu trừ tiền chế độ BHXH hàng tháng để thi hành án dân sự và trả nợ thuế nhưng tối đa không quá 30% tiền lương hưu, trợ cấp BHXH hàng tháng”.

 

Đối chiếu với các quy định trên, việc BHXH huyện Tuy An, không chuyển hết số tiền trợ cấp tử tuất của bà T cho Chi cục THADS huyện để thi hành án cho bà mà chỉ chuyển 30% trên tổng số tiền trợ cấp tử tuất để Chi cục THADS huyện tiến hành trả cho bà là đúng quy định.

 

Luật gia THANH TIẾN

Email: hoiluatgiatinhphuyen@gmail.com

BÌNH LUẬN
Mã xác nhận:



Nhập mã:

  
Loại Mua Bán
Đvt: triệu đồng/lượng
  
THỜI TIẾT
LIÊN KẾT
Trang thông tin điện tử Báo Phú Yên - Địa chỉ: http://www.baophuyen.com.vn
Cơ quan chủ quản: Tỉnh ủy Phú Yên - Giấy phép hoạt động báo chí in số 1958/GP-BTTTT ngày 23 tháng 11 năm 2011
Giấy phép thiết lập trang tin điện tử tổng hợp trên mạng internet số: 22/GP-TTĐT ngày 27 tháng 3 năm 2015
Phó Tổng biên tập phụ trách: Đào Phạm Hoàng Quyên
Tòa soạn: 62 Lê Duẩn, phường 7, TP Tuy Hòa, tỉnh Phú Yên
Điện thoại: (0257) 3841519, (0257) 3842488 - Fax: (0257) 3841275 - Email: toasoandientu@baophuyen.com.vn
Ghi rõ nguồn "Trang thông tin điện tử Báo Phú Yên" khi sử dụng thông tin từ website này
Trang chủ | Toà soạn | Quảng cáo | Đặt báo | Liên hệ
Bản quyền 2005 thuộc Báo Phú Yên Online
Thiết kế bởi nTek