Thứ Năm, 22/11/2018 03:01 SA
Đối tượng trộm cắp tài sản sa lướiTái diễn nạn trộm két sắt Truy tố bị can lừa xin việc chiếm đoạt tiền
Thanh toán chi phí khám, chữa bệnh
Thứ Sáu, 25/09/2015 08:14 SA

* Nhiều cử tri kiến nghị vì sao chưa áp dụng thanh toán 100% chi phí khám, chữa bệnh (KCB) cho đối tượng tham gia BHYT 5 năm liên tục?

 

BHXH tỉnh trả lời:

 

- Điểm đ, khoản 1, Điều 4, Chương II, Nghị định 105/2014/NĐ-CP của Chính phủ quy định: Người tham gia BHYT khi đi KCB theo quy định thì được Quỹ BHYT thanh toán: “100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với người bệnh có thời gian tham gia BHYT 5 năm liên tục tính từ thời điểm người đó tham gia BHYT đến thời điểm đi KCB và có số tiền cùng chi trả chi phí khám KCBlũy kế trong năm lớn hơn 6 tháng lương cơ sở, tính từ thời điểm tham gia BHYT đủ 5 năm liên tục, trừ trường hợp tự đi KCB không đúng tuyến”.

 

Như vậy, kể từ ngày 1/1/2015, đối với người tham gia BHYT đủ 5 năm liên tục và có số tiền cùng chi trả chi phí KCB lũy kế trong năm lớn hơn 6 tháng lương cơ sở (hiện nay là 6.900.000 đồng) khi tiếp tục KCB BHYT trong năm thì được thanh toán đủ 100% chi phí KCB theo quy định.

 

Phương thức thanh toán: Khi phát sinh số tiền cùng chi trả chi phí KCB lớn hơn 6 tháng lương cơ sở, người tham gia BHYT liên hệ trực tiếp với cơ quan BHXH, cung cấp các chứng từ cùng chi trả cho cơ quan BHXH để cấp giấy chứng nhận không cùng chitrả, làm cơ sở cho các cơ sở KCB thanh toán 100% chi phí KCB. Trường hợp số tiền cùng chi trả lớn hơn 6 tháng lương cơ sở nhưng chưa được cấp giấy chứng nhận không cùng chi trả và cơ sở KCB đã thu tiền thì cung cấp đầy đủ chứng từ cho cơ quan BHXH để thanh toán trực tiếp.

 

* Nhiều cử tri có ý kiến nên giao Sở LĐ-TB-XH tỉnh chủ trì, phối hợp với Ban Thi đua khen thưởng tỉnh rà soát hướng dẫn các gia đình chính sách đổi lại giấy chứng nhận người có công để thờ cúng khang trang, vì theo thời gian bên bị hư hỏng, rách, không còn nhìn rõ chữ.

 

* Sở LĐ-TB-XH tỉnh trả lời:

 

- Việc khen thưởng tổng kết thành tích tham gia kháng chiến và cấp giấy chứng nhận cho người có công với cách mạng thuộc chức năng của Ban Thi đua khen thưởng (trực thuộc Sở Nội vụ). Do đó, nếu gia đình chính sách có nhu cầu đổi, cấp lại giấy chứng nhận người có công do bị hư hỏng, rách không còn nhìn rõ chữ thì đề nghị liên hệ Ban Thi đua khen thưởng tỉnh để được hướng dẫn cụ thể.

 

PHẠM THÙY - HOÀNG NHƯ (thực hiện)

BÌNH LUẬN
Mã xác nhận:



Nhập mã:

CÁC TIN KHÁC
  
Loại Mua Bán
Đvt: triệu đồng/lượng
  
THỜI TIẾT
LIÊN KẾT
Trang thông tin điện tử Báo Phú Yên - Địa chỉ: http://www.baophuyen.com.vn
Cơ quan chủ quản: Tỉnh ủy Phú Yên - Giấy phép hoạt động báo chí in số 1958/GP-BTTTT ngày 23 tháng 11 năm 2011
Giấy phép thiết lập trang tin điện tử tổng hợp trên mạng internet số: 22/GP-TTĐT ngày 27 tháng 3 năm 2015
Phó Tổng biên tập phụ trách: Đào Phạm Hoàng Quyên
Tòa soạn: 62 Lê Duẩn, phường 7, TP Tuy Hòa, tỉnh Phú Yên
Điện thoại: (0257) 3841519, (0257) 3842488 - Fax: (0257) 3841275 - Email: toasoandientu@baophuyen.com.vn
Ghi rõ nguồn "Trang thông tin điện tử Báo Phú Yên" khi sử dụng thông tin từ website này
Trang chủ | Toà soạn | Quảng cáo | Đặt báo | Liên hệ
Bản quyền 2005 thuộc Báo Phú Yên Online
Thiết kế bởi nTek