Thứ Tư, 26/09/2018 09:48 SA
Cung cấp thông tin về điều kiện thi hành án
Thứ Tư, 09/09/2015 08:09 SA

Hỏi:

- Tôi khởi kiện một người ra tòa vì mượn tiền của tôi nhưng chây ỳ không chịu trả. Khi tòa án hòa giải thì bên kia cam kết sẽ trả nợ cho tôi trong một khoảng thời gian nhất định, do đó tòa công nhận hòa giải thành. Tuy nhiên, bên kia đã không thực hiện cam kết về trả nợ. Tôi gửi đơn yêu cầu đến cơ quan thi hành án thì cơ quan thi hành án cho rằng do không biết địa chỉ cư trú hiện tại của người có trách nhiệm trả nợ cho tôi nên không thụ lý giải quyết? Tôi cũng không biết họ đang ở đâu để đòi nợ, vậy tôi phải làm sao?

 

Hoàng Hiệp (huyện Sơn Hòa)

Trả lời:

 

- Nếu trước ngày 1/7/2015, bạn gửi đơn yêu cầu thi hành án nhưng không cung cấp được thông tin về tài sản, điều kiện thi hành án của người phải thi hành án và cũng không đề nghị chấp hành viên xác minh điều kiện thi hành án thì cơ quan thi hành án dân sự từ chối yêu cầu thi hành án.

 

Tuy nhiên, Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Thi hành án dân sự năm 2014 có hiệu lực kể từ ngày 1/7/2015 đã sửa đổi, bổ sung Điều 31 Luật Thi hành án dân sự 2008, theo đó thông tin về tài sản, điều kiện thi hành án của người phải thi hành án chỉ là “nếu có”. Mặt khác, theo quy định tại Điều 2 Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Thi hành án dân sự năm 2014 thì đối với các việc thi hành án đến thời điểm luật này có hiệu lực mà chưa được thi hành hoặc chưa thi hành xong thì áp dụng các quy định của luật này để thi hành; các quyết định, hành vi của cơ quan thi hành án dân sự, chấp hành viên đã được thực hiện theo quy định của Luật Thi hành án dân sự số 26/2008/QH12 có giá trị thi hành; đối với trường hợp đã trả đơn yêu cầu thi hành án trước ngày luật này có hiệu lực thì cơ quan thi hành án dân sự ra quyết định thi hành án khi đương sự yêu cầu theo quy định của luật này.

 

Do đó, hiện nay bạn có quyền tiếp tục yêu cầu cơ quan thi hành án dân sự thi hành bản án mà không nhất thiết phải cung cấp thông tin về tài sản, địa chỉ hiện tại của người phải thi hành án. Mặc dù vậy, nhằm tạo điều kiện thuận lợi cho việc thi hành án, bạn cũng nên tích cực xác minh về tài sản, địa chỉ, điều kiện thi hành án của người phải thi hành án để thông tin cho cơ quan thi hành án dân sự. Trong trường hợp cơ quan thi hành án thụ lý việc thi hành án và tiến hành xác minh cho thấy người phải thi hành án không có tài sản, không biết địa chỉ của họ ở đâu, chưa có điều kiện thi hành thì thủ trưởng cơ quan thi hành án dân sự ra quyết định về việc chưa có điều kiện thi hành án theo quy định tại Điều 44a Luật Thi hành án dân sự 2008 đã được sửa đổi, bổ sung năm 2014.

 

Luật gia NGUYỄN PHƯỢNG

Email: hoiluatgiatinhphuyen@gmail.com

BÌNH LUẬN
Mã xác nhận:



Nhập mã:

CÁC TIN KHÁC
Hội chứng ruột kích thích
Thứ Hai, 31/08/2015 08:13 SA
Trợ cấp tai nạn lao động
Thứ Năm, 27/08/2015 07:59 SA
Phải ký thỏa ước lao động tập thể
Thứ Năm, 06/08/2015 10:55 SA
Thẩm quyền giải quyết tố cáo
Thứ Tư, 22/07/2015 10:04 SA
  
Loại Mua Bán
Đvt: triệu đồng/lượng
  
THỜI TIẾT
LIÊN KẾT
Trang thông tin điện tử Báo Phú Yên - Địa chỉ: http://www.baophuyen.com.vn
Cơ quan chủ quản: Tỉnh ủy Phú Yên - Giấy phép hoạt động báo chí in số 1958/GP-BTTTT ngày 23 tháng 11 năm 2011
Giấy phép thiết lập trang tin điện tử tổng hợp trên mạng internet số: 22/GP-TTĐT ngày 27 tháng 3 năm 2015
Tổng biên tập: Phạm Thanh Phong
Tòa soạn: 62 Lê Duẩn, phường 7, TP Tuy Hòa, tỉnh Phú Yên
Điện thoại: (057) 3841519, (057) 3842488 - Fax: (057) 3841275 - Email: toasoandientu@baophuyen.com.vn
Ghi rõ nguồn "Trang thông tin điện tử Báo Phú Yên" khi sử dụng thông tin từ website này
Trang chủ | Toà soạn | Quảng cáo | Đặt báo | Liên hệ
Bản quyền 2005 thuộc Báo Phú Yên Online
Thiết kế bởi nTek