Thứ Hai, 24/09/2018 18:29 CH
Đóng BHXH đủ bao nhiêu tháng thì được hưởng chế độ thai sản?
Thứ Năm, 03/09/2015 08:38 SA

* Hỏi:

 

Tôi nghỉ việc ở công ty cũ vào tháng 9/2013 và đóng BHXH được 9 tháng. Tháng 5/2014, tôi vào làm việc ở công ty mới và tiếp tục đóng BHXH vào tháng 6/2014; đến tháng 12/2014, tôi xin nghỉ việc để sinh con. Vậy tôi có được hưởng chế độ thai sản không?

 

* Trả lời:

 

Khoản 1 Điều 28 Luật BHXH quy định người lao động (NLĐ) được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

 

- Lao động nữ mang thai;

 

- Lao động nữ sinh con;

 

Những NLĐ thuộc các trường hợp nói trên phải đóng BHXH từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

 

Khoản 2 Điều 14 Nghị định 152/2006/NĐ-CP hướng dẫn một số điều của Luật BHXH về BHXH bắt buộc quy định:

 

- Trường hợp NLĐ đủ điều kiện quy định tại khoản 1 điều này nghỉ việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận con nuôi dưới 4 tháng tuổi thì vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các điều 31, 32, 34 và khoản 1 Điều 35 Luật BHXH.

 

Theo thông tin bạn cung cấp, bạn bắt đầu đóng BHXH tại công ty mới từ tháng 6/2014, tính đến tháng 12/2014 là được 6 tháng. Như vậy, theo quy định của pháp luật hiện hành, bạn có đủ điều kiện để được hưởng chế độ thai sản.

 

Theo Quyết định 01/2014/QĐ-BHXH, hồ sơ giải quyết hưởng chế độ thai sản đối với NLĐ thôi việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi, gồm:

 

- Hồ sơ như quy định tại các khoản 2, 3 và các điểm 4.1, 4.2 khoản 4 của điều này.

 

- Đơn của NLĐ nữ sinh con hoặc đơn của NLĐ nhận nuôi con nuôi (mẫu số 11B-HSB).

 

- Nơi nộp hồ sơ hưởng chế độ thai sản đối với NLĐ đã thôi việc.

 

Căn cứ theo Điều 11 Quyết định 01/2014/QĐ-BHXH, NLĐ đã thôi việc nộp cho BHXH huyện nơi cư trú hồ sơ hưởng chế độ thai sản theo quy định tại khoản 5 Điều 9.

 

Như vậy, nếu bạn đã thôi việc tại công ty thì bạn sẽ nộp hồ sơ hưởng chế độ thai sản tại BHXH huyện nơi cư trú để hưởng chế độ BHXH theo quy định trên.

 

Văn phòng Tư vấn pháp luật (LĐLĐ tỉnh)

 

BÌNH LUẬN
Mã xác nhận:



Nhập mã:

CÁC TIN KHÁC
Hội chứng ruột kích thích
Thứ Hai, 31/08/2015 08:13 SA
Trợ cấp tai nạn lao động
Thứ Năm, 27/08/2015 07:59 SA
Phải ký thỏa ước lao động tập thể
Thứ Năm, 06/08/2015 10:55 SA
Thẩm quyền giải quyết tố cáo
Thứ Tư, 22/07/2015 10:04 SA
  
Loại Mua Bán
Đvt: triệu đồng/lượng
  
THỜI TIẾT
LIÊN KẾT
Trang thông tin điện tử Báo Phú Yên - Địa chỉ: http://www.baophuyen.com.vn
Cơ quan chủ quản: Tỉnh ủy Phú Yên - Giấy phép hoạt động báo chí in số 1958/GP-BTTTT ngày 23 tháng 11 năm 2011
Giấy phép thiết lập trang tin điện tử tổng hợp trên mạng internet số: 22/GP-TTĐT ngày 27 tháng 3 năm 2015
Tổng biên tập: Phạm Thanh Phong
Tòa soạn: 62 Lê Duẩn, phường 7, TP Tuy Hòa, tỉnh Phú Yên
Điện thoại: (057) 3841519, (057) 3842488 - Fax: (057) 3841275 - Email: toasoandientu@baophuyen.com.vn
Ghi rõ nguồn "Trang thông tin điện tử Báo Phú Yên" khi sử dụng thông tin từ website này
Trang chủ | Toà soạn | Quảng cáo | Đặt báo | Liên hệ
Bản quyền 2005 thuộc Báo Phú Yên Online
Thiết kế bởi nTek