Thứ Hai, 24/09/2018 10:41 SA
Điều chỉnh hồ sơ BHXH để đảm bảo quyền lợi khi nghỉ hưu
Thứ Năm, 25/06/2015 08:22 SA

Hỏi: Tôi làm việc tại một công ty may từ năm 1984. Từ năm 1999, tôi được phân công làm nhân viên may mẫu (vận hành máy may công nghiệp). Vừa qua, tôi yêu cầu công ty cho xem lại quá trình tham gia BHXH, thì thấy mục công việc của tôi ghi là “kỹ thuật viên kiểm tra chất lượng sản phẩm”.

 

Tôi có nên yêu cầu công ty điều chỉnh lại hồ sơ đúng với công việc của tôi hay không; nếu giữ nguyên thì quyền lợi của tôi khi nghỉ hưu có bị ảnh hưởng không?

 

Trả lời: Luật BHXH quy định tại các điểm a, b, c và e khoản 1 Điều 2 của luật, người lao động có đủ 20 năm đóng BHXH trở lên được hưởng lương hưu khi thuộc một trong các trường hợp sau đây: a) Nam đủ 60 tuổi, nữ đủ 55 tuổi; b) Nam từ đủ 55 tuổi đến đủ 60 tuổi, nữ từ đủ 50 tuổi đến đủ 55 tuổi và có đủ 15 năm làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ LĐ-TB-XH và Bộ Y tế ban hành...”. (khoản 1 Điều 50).

 

Theo danh mục nghề, công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm (ban hành kèm Quyết định 1629/LĐTBXH-QĐ ngày 26/12/1996) thì công việc “may công nghiệp” được coi là công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm do tư thế lao động gò bó, công việc đơn điệu, căng thẳng thị giác và mệt mỏi thần kinh, trong khi công việc “kỹ thuật viên kiểm tra chất lượng sản phẩm” không được xác định là nghề, công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm.

 

Cũng theo quy định của Luật BHXH và Bộ luật Lao động, căn cứ để tính mức lương hưu hàng tháng được tính là mức bình quân tiền lương, tiền công của tháng đóng BHXH. Phụ cấp độc hại, nguy hiểm: Áp dụng đối với người làm nghề hoặc công việc có điều kiện lao động độc hại, nguy hiểm, đặc biệt độc hại, nguy hiểm mà chưa được xác định trong mức lương, được coi là một loại phụ cấp lương để tính đóng và hưởng BHXH.

 

Việc ghi nhận công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm trong hồ sơ sẽ ảnh hưởng tới việc xét đủ điều kiện để hưởng lương hưu và mức hưởng lương hưu của bạn. Cụ thể, nếu trong hồ sơ BHXH ghi đúng công việc là “nhân viên may mẫu” thì mức lương để tính đóng và hưởng BHXH của bạn sẽ được bổ sung khoản phụ cấp độc hại, nguy hiểm. Đồng thời, bạn sẽ đủ điều kiện hưởng lương hưu khi đủ 50 tuổi và có đủ 15 năm làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm.

 

Vậy, bạn nên yêu cầu công ty điều chỉnh hồ sơ lao động và hồ sơ đóng BHXH đúng với công việc bạn được phân công.

 

(laodong.com.vn)

BÌNH LUẬN
Mã xác nhận:



Nhập mã:

CÁC TIN KHÁC
Cá nhân mở công ty trách nhiệm hữu hạn
Thứ Tư, 17/06/2015 09:32 SA
Bình đẳng giới
Thứ Bảy, 30/05/2015 14:00 CH
Đầu tư xây kè chống sạt lở
Thứ Sáu, 29/05/2015 07:58 SA
Xúc phạm danh dự, nhân phẩm người khác
Thứ Tư, 20/05/2015 07:46 SA
Viêm phổi và viêm phế quản
Thứ Hai, 11/05/2015 09:49 SA
  
Loại Mua Bán
Đvt: triệu đồng/lượng
  
THỜI TIẾT
LIÊN KẾT
Trang thông tin điện tử Báo Phú Yên - Địa chỉ: http://www.baophuyen.com.vn
Cơ quan chủ quản: Tỉnh ủy Phú Yên - Giấy phép hoạt động báo chí in số 1958/GP-BTTTT ngày 23 tháng 11 năm 2011
Giấy phép thiết lập trang tin điện tử tổng hợp trên mạng internet số: 22/GP-TTĐT ngày 27 tháng 3 năm 2015
Tổng biên tập: Phạm Thanh Phong
Tòa soạn: 62 Lê Duẩn, phường 7, TP Tuy Hòa, tỉnh Phú Yên
Điện thoại: (057) 3841519, (057) 3842488 - Fax: (057) 3841275 - Email: toasoandientu@baophuyen.com.vn
Ghi rõ nguồn "Trang thông tin điện tử Báo Phú Yên" khi sử dụng thông tin từ website này
Trang chủ | Toà soạn | Quảng cáo | Đặt báo | Liên hệ
Bản quyền 2005 thuộc Báo Phú Yên Online
Thiết kế bởi nTek