Chủ Nhật, 25/08/2019 01:09 SA
Cá nhân mở công ty trách nhiệm hữu hạn
Thứ Tư, 17/06/2015 09:32 SA

* Hỏi:

- Tôi có ý định thành lập công ty trách nhiệm hữu hạn (TNHH) nhưng do ngại phức tạp nên không muốn vận động thêm người góp vốn. Tôi có thể một mình thành lập công ty được không? Nếu được thì công ty này có bị hạn chế gì không?

Đinh Hữu Hai (huyện Sông Hinh)

* Trả lời:

- Theo quy định tại Điều 63 Luật Doanh nghiệp 2005 thì một tổ chức hoặc một cá nhân cũng có quyền thành lập công ty TNHH một thành viên. Tổ chức hoặc cá nhân đứng ra thành lập công ty TNHH một thành viên là chủ sở hữu công ty đó.

 

Khác với doanh nghiệp tư nhân (cũng do một cá nhân làm chủ nhưng cá nhân đó phải tự chịu trách nhiệm bằng toàn bộ tài sản của mình về mọi hoạt động của doanh nghiệp), chủ sở hữu công ty TNHH một thành viên chỉ chịu trách nhiệm về các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác của công ty trong phạm vi số vốn điều lệ của công ty.

 

Ngoài việc không được quyền phát hành cổ phần, theo quy định tại Điều 66 Luật Doanh nghiệp, chủ sở hữu công ty TNHH một thành viên còn bị một số hạn chế như sau:

 

- Chủ sở hữu công ty chỉ được quyền rút vốn bằng cách chuyển nhượng một phần hoặc toàn bộ số vốn điều lệ cho tổ chức hoặc cá nhân khác; trường hợp rút một phần hoặc toàn bộ vốn đã góp ra khỏi công ty dưới hình thức khác thì phải liên đới chịu trách nhiệm về các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác của công ty.

 

Trường hợp chuyển nhượng một phần vốn điều lệ cho tổ chức hoặc cá nhân khác, công ty phải đăng ký chuyển đổi thành công ty TNHH hai thành viên trở lên trong thời hạn 15 ngày, kể từ ngày chuyển nhượng.

 

- Chủ sở hữu công ty không được rút lợi nhuận khi công ty không thanh toán đủ các khoản nợ và các nghĩa vụ tài sản khác đến hạn.

 

Với các quy định nói trên, anh có thể một mình đứng ra thành lập công ty TNHH một thành viên và khi thành lập công ty do anh làm chủ phải chịu một số hạn chế theo quy định của pháp luật, đặc biệt là việc phải chuyển đổi loại hình doanh nghiệp thành công ty TNHH hai thành viên trở lên nếu anh chuyển nhượng một phần vốn điều lệ cho tổ chức hoặc cá nhân khác.

 

Luật gia NAM HƯNG

Email: hoiluatgiatinhphuyen@gmail.com

BÌNH LUẬN
Mã xác nhận:



Nhập mã:

CÁC TIN KHÁC
Bình đẳng giới
Thứ Bảy, 30/05/2015 14:00 CH
Đầu tư xây kè chống sạt lở
Thứ Sáu, 29/05/2015 07:58 SA
Xúc phạm danh dự, nhân phẩm người khác
Thứ Tư, 20/05/2015 07:46 SA
Viêm phổi và viêm phế quản
Thứ Hai, 11/05/2015 09:49 SA
  
Loại Mua Bán
Đvt: triệu đồng/lượng
  
THỜI TIẾT
LIÊN KẾT
Trang thông tin điện tử Báo Phú Yên - Địa chỉ: http://www.baophuyen.com.vn
Cơ quan chủ quản: Tỉnh ủy Phú Yên - Giấy phép hoạt động báo chí in số 1958/GP-BTTTT ngày 23 tháng 11 năm 2011
Giấy phép thiết lập trang tin điện tử tổng hợp trên mạng internet số: 22/GP-TTĐT ngày 27 tháng 3 năm 2015
Phó Tổng biên tập phụ trách: Đào Phạm Hoàng Quyên
Tòa soạn: 62 Lê Duẩn, phường 7, TP Tuy Hòa, tỉnh Phú Yên
Điện thoại: (0257) 3841519, (0257) 3842488 - Fax: (0257) 3841275 - Email: toasoandientu@baophuyen.com.vn
Ghi rõ nguồn "Trang thông tin điện tử Báo Phú Yên" khi sử dụng thông tin từ website này
Trang chủ | Toà soạn | Quảng cáo | Đặt báo | Liên hệ
Bản quyền 2005 thuộc Báo Phú Yên Online
Thiết kế bởi nTek