Thứ Ba, 25/09/2018 10:10 SA
Sử dụng lao động dưới 15 tuổi
Thứ Năm, 09/04/2015 10:39 SA

Hỏi: Nguyên tắc sử dụng lao động là người chưa thành niên và sử dụng lao động dưới 15 tuổi được pháp luật quy định như thế nào?

 

Trả lời: Nguyên tắc sử dụng lao động là người chưa thành niên và sử dụng lao động dưới 15 tuổi được quy định tại Điều 163, 164 của Bộ luật Lao động, đó là:

 

Điều 163: Nguyên tắc sử dụng lao động là người chưa thành niên

 

1. Không được sử dụng lao động chưa thành niên làm những công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc chỗ làm việc, công việc ảnh hưởng xấu tới nhân cách của họ theo danh mục do Bộ LĐ-TB-XH chủ trì phối hợp với Bộ Y tế ban hành.

 

2. Thời giờ làm việc của người lao động chưa thành niên từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi không được quá 8 giờ trong 1 ngày và 40 giờ trong 1 tuần.

 

Thời giờ làm việc của người dưới 15 tuổi không được quá 4 giờ trong 1 ngày và 20 giờ trong 1 tuần và không được sử dụng làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm.

 

3. Người từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi được làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm trong một số nghề và công việc theo quy định của Bộ LĐ-TB-XH

 

4. Không được sử dụng người chưa thành niên sản xuất và kinh doanh cồn, rượu, bia, thuốc lá, chất tác động đến tinh thần và các chất gây nghiện khác;

 

5. Người sử dụng lao động phải tạo cơ hội để người lao động chưa thành niên và người dưới 15 tuổi tham gia lao động được học văn hóa.

 

Điều 164: Sử dụng lao động dưới 15 tuổi

 

1. Người sử dụng lao động chỉ được sử dụng người từ đủ 13 tuổi đến dưới 15 tuổi làm các công việc nhẹ theo danh mục do Bộ LĐ-TB-XH quy định.

 

2. Khi sử dụng người từ đủ 13 tuổi đến dưới 15 tuổi thì người sử dụng lao động phải tuân theo quy định sau đây:

 

a) Phải ký kết hợp đồng lao động bằng văn bản với người đại diện theo pháp luật và phải được sự đồng ý của người từ đủ 13 tuổi đến dưới 15 tuổi;

 

b) Bố trí giờ làm việc không ảnh hưởng đến giờ học tại trường học của trẻ em;

 

c) Bảo đảm điều kiện làm việc, an toàn lao động, vệ sinh lao động phù hợp với lứa tuổi.

 

3. Không được sử dụng lao động là người dưới 13 tuổi làm việc trừ một số công việc cụ thể do Bộ LĐ-TB-XH quy định.

 

Khi sử dụng người dưới 13 tuổi làm việc thì người sử dụng lao động phải tuân theo quy định tại khoản 2 điều này.

 

PHẠM THÙY (giới thiệu)

BÌNH LUẬN
Mã xác nhận:



Nhập mã:

CÁC TIN KHÁC
Công chứng hợp đồng thuê tài sản
Thứ Sáu, 03/04/2015 08:19 SA
Chính sách về lao động
Thứ Năm, 29/01/2015 10:07 SA
Hướng dẫn thanh toán tiền phép năm
Thứ Sáu, 23/01/2015 08:44 SA
Mua BHYT cho cán bộ y tế thôn, buôn
Thứ Sáu, 23/01/2015 08:42 SA
Tăng thêm 1 cấp phó
Thứ Sáu, 23/01/2015 08:42 SA
  
Loại Mua Bán
Đvt: triệu đồng/lượng
  
THỜI TIẾT
LIÊN KẾT
Trang thông tin điện tử Báo Phú Yên - Địa chỉ: http://www.baophuyen.com.vn
Cơ quan chủ quản: Tỉnh ủy Phú Yên - Giấy phép hoạt động báo chí in số 1958/GP-BTTTT ngày 23 tháng 11 năm 2011
Giấy phép thiết lập trang tin điện tử tổng hợp trên mạng internet số: 22/GP-TTĐT ngày 27 tháng 3 năm 2015
Tổng biên tập: Phạm Thanh Phong
Tòa soạn: 62 Lê Duẩn, phường 7, TP Tuy Hòa, tỉnh Phú Yên
Điện thoại: (057) 3841519, (057) 3842488 - Fax: (057) 3841275 - Email: toasoandientu@baophuyen.com.vn
Ghi rõ nguồn "Trang thông tin điện tử Báo Phú Yên" khi sử dụng thông tin từ website này
Trang chủ | Toà soạn | Quảng cáo | Đặt báo | Liên hệ
Bản quyền 2005 thuộc Báo Phú Yên Online
Thiết kế bởi nTek