Thứ Hai, 19/11/2018 16:48 CH
Đối tượng trộm cắp tài sản sa lướiTái diễn nạn trộm két sắt Truy tố bị can lừa xin việc chiếm đoạt tiền
Công chứng hợp đồng thuê tài sản
Thứ Sáu, 03/04/2015 08:19 SA

* Hỏi: Tôi dự định mở công ty, có thuê nhà, thuê ô tô của cá nhân khác để phục vụ việc đi lại... Vậy hợp đồng đó có phải công chứng không? Văn bản nào quy định? Nếu không công chứng được thì các chi phí: tiền thuê nhà, thuê ô tô, tiền xăng xe, tiền lương nhân viên lái xe có được tính vào chi phí doanh nghiệp không?

 

Nguyễn Vinh (TP Tuy Hòa)

* Trả lời:

 

Hợp đồng thuê tài sản là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên cho thuê giao tài sản cho bên thuê để sử dụng trong một thời hạn, còn bên thuê phải trả tiền thuê (Điều 480 Bộ luật Dân sự). Hình thức hợp đồng thuê tài sản tuân theo quy định tại Điều 401 Bộ luật Dân sự, cụ thể:

 

- Hợp đồng dân sự có thể được giao kết bằng lời nói, bằng văn bản hoặc bằng hành vi cụ thể, khi pháp luật không quy định loại hợp đồng đó phải được giao kết bằng một hình thức nhất định.

 

- Trong trường hợp pháp luật có quy định hợp đồng phải được thể hiện bằng văn bản có công chứng hoặc chứng thực, phải đăng ký hoặc xin phép thì phải tuân theo các quy định đó.

 

Đối với hai loại hợp đồng bạn hỏi:

 

- Về hợp đồng thuê nhà: Nếu công ty bạn làm hợp đồng thuê nhà dưới 6 tháng thì không bắt buộc phải công chứng (nhưng công ty bạn vẫn có thể công chứng hợp đồng này nếu có yêu cầu); nếu công ty bạn làm hợp đồng thuê nhà từ 6 tháng trở lên thì bắt buộc phải làm hợp đồng công chứng.

 

Ðiều 492 Bộ luật Dân sự quy định về hình thức hợp đồng thuê nhà ở: Hợp đồng thuê nhà ở phải được lập thành văn bản, nếu thời hạn thuê từ 6 tháng trở lên thì phải có công chứng hoặc chứng thực và phải đăng ký, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

 

- Về hợp đồng thuê ô tô: Hiện nay, chưa có văn bản nào quy định hợp đồng thuê ô tô bắt buộc phải công chứng. Công ty bạn và bên cho thuê chỉ cần lập hợp đồng thuê có chữ ký của các bên là được; nếu có nhu cầu thì công ty bạn có quyền yêu cầu công chứng tại tổ chức công chứng.

 

Như vậy, hợp đồng thuê nhà và hợp đồng thuê ô tô của công ty bạn đều có thể được công chứng (bắt buộc công chứng hoặc công chứng theo yêu cầu của các bên). Bạn có thể công chứng hợp đồng này để hoàn thiện hồ sơ tại cơ quan thuế để trừ vào chi phí doanh nghiệp.

 

Luật gia PHAN THỊ HOA

Email: hoiluatgiatinhphuyen@gmail.com

BÌNH LUẬN
Mã xác nhận:



Nhập mã:

CÁC TIN KHÁC
Chính sách về lao động
Thứ Năm, 29/01/2015 10:07 SA
Hướng dẫn thanh toán tiền phép năm
Thứ Sáu, 23/01/2015 08:44 SA
Mua BHYT cho cán bộ y tế thôn, buôn
Thứ Sáu, 23/01/2015 08:42 SA
Tăng thêm 1 cấp phó
Thứ Sáu, 23/01/2015 08:42 SA
Giao kết hợp đồng lao động
Thứ Năm, 27/11/2014 15:16 CH
  
Loại Mua Bán
Đvt: triệu đồng/lượng
  
THỜI TIẾT
LIÊN KẾT
Trang thông tin điện tử Báo Phú Yên - Địa chỉ: http://www.baophuyen.com.vn
Cơ quan chủ quản: Tỉnh ủy Phú Yên - Giấy phép hoạt động báo chí in số 1958/GP-BTTTT ngày 23 tháng 11 năm 2011
Giấy phép thiết lập trang tin điện tử tổng hợp trên mạng internet số: 22/GP-TTĐT ngày 27 tháng 3 năm 2015
Phó Tổng biên tập phụ trách: Đào Phạm Hoàng Quyên
Tòa soạn: 62 Lê Duẩn, phường 7, TP Tuy Hòa, tỉnh Phú Yên
Điện thoại: (0257) 3841519, (0257) 3842488 - Fax: (0257) 3841275 - Email: toasoandientu@baophuyen.com.vn
Ghi rõ nguồn "Trang thông tin điện tử Báo Phú Yên" khi sử dụng thông tin từ website này
Trang chủ | Toà soạn | Quảng cáo | Đặt báo | Liên hệ
Bản quyền 2005 thuộc Báo Phú Yên Online
Thiết kế bởi nTek