Chủ Nhật, 18/11/2018 14:56 CH
Đối tượng trộm cắp tài sản sa lướiTái diễn nạn trộm két sắt Truy tố bị can lừa xin việc chiếm đoạt tiền
Không vi phạm quy định
Thứ Ba, 26/08/2014 07:00 SA

* Hỏi: Đảng viên nữ lấy chồng đã 10 năm, chưa sinh được con, đến năm 2010 nhận con nuôi. Sau đó sinh con 2 lần liên tiếp được 2 con. Chi bộ có 2 ý kiến như sau:

 

- Ý kiến thứ nhất cho rằng đảng viên này đã xin con nuôi thì chỉ được sinh một lần nữa, nếu sinh lần thứ hai là vi phạm.

 

- Ý kiến thứ hai cho rằng đảng viên này chỉ sinh con 2 lần, trường hợp xin con nuôi không tính.

Vậy ý kiến nào đúng?

 

* Trả lời: - Điểm a, Điều 1, Nghị định số 18/2011/NĐ-CP ngày 17/3/2011 của Chính phủ sửa đổi khoản 6, Điều 2, Nghị định số 20/2010/NĐ-CP ngày 8/3/2010 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Pháp lệnh sửa đổi Điều 10 của Pháp lệnh Dân số, quy định:

 

“Cặp vợ chồng đã có con riêng (con đẻ):

 

a. Sinh một hoặc hai con, nếu một trong hai người đã có con riêng (con đẻ)”.

 

- Điểm c, Mục 10, Điều 26 (Vi phạm quy định về chính sách DS-KHHGĐ) trong Hướng dẫn số 09-HD/UBKTTW ngày 6/6/2013 của Ủy ban Kiểm tra Trung ương hướng dẫn thực hiện một số điều của Quy định số 181-QĐ/TW ngày 30/3/2013 của Bộ Chính trị về xử lý kỷ luật đảng viên vi phạm, quy định:

 

“Những trường hợp sau đây không vi phạm chính sách DS-KHHGĐ:... Cặp vợ chồng đã có con riêng (con đẻ):

 

+ Sinh một hoặc hai con, nếu một trong hai người đã có con riêng (con đẻ)”

 

Theo các quy định trên thì số con được tính số lần sinh có vi phạm chính sách DS-KHHGĐ hay không phải là con đẻ, không tính con nuôi. Như vậy, trường hợp câu hỏi nêu, đảng viên nữ lấy chồng đã 10 năm, chưa sinh được con, đến năm 2010 nhận con nuôi, sau đó sinh con 2 lần liên tiếp được 2 con là không vi phạm các quy định trên. Ý kiến thứ hai đúng.

 

BÍCH THẠCH (giới thiệu)

BÌNH LUẬN
Mã xác nhận:



Nhập mã:

  
Loại Mua Bán
Đvt: triệu đồng/lượng
  
THỜI TIẾT
LIÊN KẾT
Trang thông tin điện tử Báo Phú Yên - Địa chỉ: http://www.baophuyen.com.vn
Cơ quan chủ quản: Tỉnh ủy Phú Yên - Giấy phép hoạt động báo chí in số 1958/GP-BTTTT ngày 23 tháng 11 năm 2011
Giấy phép thiết lập trang tin điện tử tổng hợp trên mạng internet số: 22/GP-TTĐT ngày 27 tháng 3 năm 2015
Phó Tổng biên tập phụ trách: Đào Phạm Hoàng Quyên
Tòa soạn: 62 Lê Duẩn, phường 7, TP Tuy Hòa, tỉnh Phú Yên
Điện thoại: (0257) 3841519, (0257) 3842488 - Fax: (0257) 3841275 - Email: toasoandientu@baophuyen.com.vn
Ghi rõ nguồn "Trang thông tin điện tử Báo Phú Yên" khi sử dụng thông tin từ website này
Trang chủ | Toà soạn | Quảng cáo | Đặt báo | Liên hệ
Bản quyền 2005 thuộc Báo Phú Yên Online
Thiết kế bởi nTek