Thứ Hai, 19/11/2018 16:15 CH
Đối tượng trộm cắp tài sản sa lướiTái diễn nạn trộm két sắt Truy tố bị can lừa xin việc chiếm đoạt tiền
Người thừa kế có quyền khởi kiện không?
Thứ Bảy, 23/08/2014 09:37 SA

Hỏi:

Mẹ tôi có cho ông A vay số tiền 100 triệu đồng, nhưng vừa qua bà bị tai nạn qua đời, gia đình tôi chỉ có một mình tôi. Vậy tôi có thể khởi kiện ông A để yêu cầu trả nợ cho gia đình tôi không?

 

Lê Vinh (huyện Sơn Hòa)

 

Trả lời:

 

- Theo Điều 374 Bộ luật Dân sự ban hành năm 2005 quy định về các căn cứ chấm dứt nghĩa vụ dân sự thì: Trường hợp mà mẹ của bạn mất không làm chấm dứt nghĩa vụ trả nợ của ông A. Vì vậy, phần tài sản đó thuộc di sản thừa kế mà mẹ bạn để lại, nên bạn có quyền đòi lại khoản nợ đó. Vì vậy, bạn có thể khởi kiện ra tòa án nhân dân có thẩm quyền yêu cầu ông A trả lại số tiền đã vay của mẹ bạn.

 

Khi khởi kiện ra tòa bạn phải chứng minh mẹ bạn có cho ông A mượn số tiền trên (phải có giấy tờ vay mượn hay sự thừa nhận của bên kia qua ghi âm, quay phim...)

 

LS NGUYỄN HƯƠNG QUÊ

(Trưởng Văn phòng Luật sư Phúc Luật)

BÌNH LUẬN
Mã xác nhận:



Nhập mã:

  
Loại Mua Bán
Đvt: triệu đồng/lượng
  
THỜI TIẾT
LIÊN KẾT
Trang thông tin điện tử Báo Phú Yên - Địa chỉ: http://www.baophuyen.com.vn
Cơ quan chủ quản: Tỉnh ủy Phú Yên - Giấy phép hoạt động báo chí in số 1958/GP-BTTTT ngày 23 tháng 11 năm 2011
Giấy phép thiết lập trang tin điện tử tổng hợp trên mạng internet số: 22/GP-TTĐT ngày 27 tháng 3 năm 2015
Phó Tổng biên tập phụ trách: Đào Phạm Hoàng Quyên
Tòa soạn: 62 Lê Duẩn, phường 7, TP Tuy Hòa, tỉnh Phú Yên
Điện thoại: (0257) 3841519, (0257) 3842488 - Fax: (0257) 3841275 - Email: toasoandientu@baophuyen.com.vn
Ghi rõ nguồn "Trang thông tin điện tử Báo Phú Yên" khi sử dụng thông tin từ website này
Trang chủ | Toà soạn | Quảng cáo | Đặt báo | Liên hệ
Bản quyền 2005 thuộc Báo Phú Yên Online
Thiết kế bởi nTek