Thứ Sáu, 21/09/2018 01:29 SA
Điều kiện hưởng bảo hiểm thất nghiệp
Thứ Năm, 21/08/2014 08:00 SA

* Chị P.T.N.H hỏi:

 

- Tôi chấm dứt hợp đồng lao động ở chỗ làm cũ và chuyển sang chỗ mới làm việc ngay, nhưng ở chỗ làm mới lương thấp. Vậy tôi có thể xin hưởng bảo hiểm thất nghiệp trong trường hợp này được không?

 

* Trả lời:

 

- Căn cứ theo Điều 81 - Luật BHXH 2006 - Điều kiện hưởng bảo hiểm thất nghiệp thì người thất nghiệp được hưởng bảo hiểm thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

 

- Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi thất nghiệp;

 

- Đã đăng ký thất nghiệp với tổ chức BHXH;

 

- Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày kể từ ngày đăng ký thất nghiệp theo quy định tại khoản 2 điều này.

 

Theo thông tư 04/2013 sửa đổi bổ sung TT32/2010 về bảo hiểm thất nghiệp quy định về chưa tìm được việc làm sau 15 ngày tính theo ngày làm việc kể từ ngày đăng ký thất nghiệp với Trung tâm Giới thiệu việc làm theo quy định tại điểm b khoản này, ngày thứ nhất trong 15 ngày nêu trên là ngày ngay sau ngày người lao động đăng ký thất nghiệp, tính theo ngày làm việc. Ngày làm việc áp dụng cho tất cả các trường hợp trong thông tư này là ngày làm việc từ ngày thứ hai đến hết ngày thứ sáu hằng tuần.

 

Theo điểm 3 Thông tư 04/2013 quy định: Người lao động được xác định là có việc làm thuộc một trong các trường hợp sau:

 

- Đã giao kết hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc (kể cả thời gian thử việc có hưởng lương) từ đủ 3 tháng trở lên. Ngày mà người lao động được xác định có việc làm là ngày hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc có hiệu lực theo quy định của pháp luật;

 

- Có quyết định tuyển dụng đối với những trường hợp không thuộc đối tượng giao kết hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc. Ngày có việc làm trong trường hợp này được xác định là ngày bắt đầu làm việc của người đó ghi trong quyết định tuyển dụng;

 

Như vậy, đối với trường hợp của chị, ngay sau khi kết thúc công việc ở chỗ làm cũ, chị đã tìm được việc làm mới ngay và nếu chị đã được giao kết hợp đồng lao động thì chị được xác định là có việc làm và không thuộc trường hợp chưa tìm được việc làm sau 15 ngày kể từ ngày đăng ký thất nghiệp. Vì vậy, chị chưa đáp ứng được các điều kiện về hưởng bảo hiểm thất nghiệp.

 

THÁI NGỌC (giới thiệu)

BÌNH LUẬN
Mã xác nhận:



Nhập mã:

  
Loại Mua Bán
Đvt: triệu đồng/lượng
  
THỜI TIẾT
LIÊN KẾT
Trang thông tin điện tử Báo Phú Yên - Địa chỉ: http://www.baophuyen.com.vn
Cơ quan chủ quản: Tỉnh ủy Phú Yên - Giấy phép hoạt động báo chí in số 1958/GP-BTTTT ngày 23 tháng 11 năm 2011
Giấy phép thiết lập trang tin điện tử tổng hợp trên mạng internet số: 22/GP-TTĐT ngày 27 tháng 3 năm 2015
Tổng biên tập: Phạm Thanh Phong
Tòa soạn: 62 Lê Duẩn, phường 7, TP Tuy Hòa, tỉnh Phú Yên
Điện thoại: (057) 3841519, (057) 3842488 - Fax: (057) 3841275 - Email: toasoandientu@baophuyen.com.vn
Ghi rõ nguồn "Trang thông tin điện tử Báo Phú Yên" khi sử dụng thông tin từ website này
Trang chủ | Toà soạn | Quảng cáo | Đặt báo | Liên hệ
Bản quyền 2005 thuộc Báo Phú Yên Online
Thiết kế bởi nTek