Thứ Hai, 19/11/2018 10:43 SA
Đối tượng trộm cắp tài sản sa lướiTái diễn nạn trộm két sắt Truy tố bị can lừa xin việc chiếm đoạt tiền
Sử dụng kinh phí công đoàn
Thứ Năm, 14/08/2014 07:00 SA

* Ông Vũ Anh (TP Tuy Hòa) hỏi:

 

- Doanh nghiệp chúng tôi chưa thành lập công đoàn cơ sở nhưng đã nộp kinh phí công đoàn cho LĐLĐ thành phố. Nguồn tiền này được sử dụng như thế nào?

 

* Văn phòng Tư vấn pháp luật (LĐLĐ tỉnh) trả lời:

 

- Điều 6, chương III, quy định về phân cấp thu, phân phối nguồn thu tài chính công đoàn ban hành kèm theo Quyết định số 270/QĐ-TLĐ, ngày 7/3/2014 của Đoàn Chủ tịch Tổng LĐLĐ Việt Nam quy định:

 

CĐCS được sử dụng 65% tổng số thu kinh phí công đoàn, 60% tổng số thu đoàn phí công đoàn và 100% tổng số thu khác của đơn vị. CĐCS được phân cấp thu kinh phí công đoàn phải nộp lên công đoàn cấp trên được phân cấp quản lý tài chính CĐCS 35% tổng số thu kinh phí công đoàn và 40% tổng số thu đoàn phí công đoàn. Trong năm nộp theo dự toán, khi có quyết toán nộp theo số thu quyết toán.

 

Công đoàn cấp trên được phân cấp thu kinh phí công đoàn khi nhận được kinh phí công đoàn của cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp đóng có trách nhiệm cấp 65% tổng số thu kinh phí công đoàn thu được cho CĐCS (khi cấp được bù trừ với 40% tổng số thu đoàn phí CĐCS phải nộp công đoàn cấp trên).

 

Đối với cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp chưa thành lập CĐCS: Công đoàn cấp trên trực tiếp cơ sở được phân cấp thu kinh phí công đoàn khi nhận được kinh phí của cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp đóng, được sử dụng 65% tổng số thu để chi cho hoạt động tuyên truyền, phát triển đoàn viên, thành lập CĐCS, ký thỏa ước lao động tập thể, bảo vệ, chăm lo cho người lao động tại các đơn vị này. Cuối năm, số kinh phí sử dụng cho các hoạt động trên chưa hết chuyển thành tích lũy và trả lại cho CĐCS sau khi CĐCS của cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp được thành lập.

 

THÁI NGỌC (thực hiện)

BÌNH LUẬN
Mã xác nhận:



Nhập mã:

  
Loại Mua Bán
Đvt: triệu đồng/lượng
  
THỜI TIẾT
LIÊN KẾT
Trang thông tin điện tử Báo Phú Yên - Địa chỉ: http://www.baophuyen.com.vn
Cơ quan chủ quản: Tỉnh ủy Phú Yên - Giấy phép hoạt động báo chí in số 1958/GP-BTTTT ngày 23 tháng 11 năm 2011
Giấy phép thiết lập trang tin điện tử tổng hợp trên mạng internet số: 22/GP-TTĐT ngày 27 tháng 3 năm 2015
Phó Tổng biên tập phụ trách: Đào Phạm Hoàng Quyên
Tòa soạn: 62 Lê Duẩn, phường 7, TP Tuy Hòa, tỉnh Phú Yên
Điện thoại: (0257) 3841519, (0257) 3842488 - Fax: (0257) 3841275 - Email: toasoandientu@baophuyen.com.vn
Ghi rõ nguồn "Trang thông tin điện tử Báo Phú Yên" khi sử dụng thông tin từ website này
Trang chủ | Toà soạn | Quảng cáo | Đặt báo | Liên hệ
Bản quyền 2005 thuộc Báo Phú Yên Online
Thiết kế bởi nTek