Thứ Bảy, 21/09/2019 16:28 CH
Người yêu đang ở trong trại giam, có được vào thăm?
Thứ Bảy, 07/09/2019 06:00 SA

* Hỏi:

 

Người yêu tôi đang chấp hành án ở trong trại giam. Tôi có được vào trại thăm anh ấy hay không? Nếu được thì cần làm những thủ tục gì?

 

Nguyễn Thị Hồng (huyện Đồng Xuân)

 

* Trả lời:

 

Luật sư Nguyễn Hương Quê (Đoàn Luật sư Phú Yên) trả lời:

Theo quy định tại Điều 4 Thông tư 07/2018/TT-BCA của Bộ Công an những người được thăm gặp phạm nhân gồm: Ông, bà nội; ông, bà ngoại; bố, mẹ đẻ; bố, mẹ vợ (hoặc chồng); bố, mẹ nuôi hợp pháp; vợ hoặc chồng; con đẻ, con dâu, con rể, con nuôi hợp pháp; anh, chị, em ruột, dâu, rể; anh, chị em vợ (hoặc chồng); cô, dì, chú, bác, cậu, cháu ruột. Cá nhân, đại diện cơ quan, tổ chức hoặc thân nhân khác được giám thị trại giam, thủ trưởng cơ quan thi hành án hình sự công an cấp huyện xem xét cho phép. Mỗi lần đến thăm gặp phạm nhân tối đa không quá ba người.

 

Do mối quan hệ giữa hai người chỉ là bạn bè nên nếu muốn đi thăm gặp phạm nhân thì phải có giấy đề nghị bằng văn bản (có xác nhận của chính quyền địa phương nơi cư trú) kèm theo CMND hoặc thẻ căn cước công dân và gửi giám thị trại giam nơi phạm nhân đang chấp hành án phạt tù để được xem xét, giải quyết.

 

Về chế độ thăm gặp, phạm nhân được gặp thân nhân một lần trong một tháng, mỗi lần gặp không quá 1 giờ, trường hợp đặc biệt thì được kéo dài thời gian nhưng không quá 3 giờ. Nếu phạm nhân được khen thưởng thì được gặp thân nhân thêm một lần trong một tháng.

 

Phạm nhân chấp hành nghiêm chỉnh nội quy, quy chế trại giam hoặc lập công thì được gặp vợ hoặc chồng ở phòng riêng không quá 24 giờ.

 

LỆ VĂN (ghi)

BÌNH LUẬN
Mã xác nhận:



Nhập mã:

  
Loại Mua Bán
Đvt: triệu đồng/lượng
  
THỜI TIẾT
LIÊN KẾT
Trang thông tin điện tử Báo Phú Yên - Địa chỉ: http://www.baophuyen.com.vn
Cơ quan chủ quản: Tỉnh ủy Phú Yên - Giấy phép hoạt động báo chí in số 1958/GP-BTTTT ngày 23 tháng 11 năm 2011
Giấy phép thiết lập trang tin điện tử tổng hợp trên mạng internet số: 22/GP-TTĐT ngày 27 tháng 3 năm 2015
Phó Tổng biên tập phụ trách: Đào Phạm Hoàng Quyên
Tòa soạn: 62 Lê Duẩn, phường 7, TP Tuy Hòa, tỉnh Phú Yên
Điện thoại: (0257) 3841519, (0257) 3842488 - Fax: (0257) 3841275 - Email: toasoandientu@baophuyen.com.vn
Ghi rõ nguồn "Trang thông tin điện tử Báo Phú Yên" khi sử dụng thông tin từ website này
Trang chủ | Toà soạn | Quảng cáo | Đặt báo | Liên hệ
Bản quyền 2005 thuộc Báo Phú Yên Online
Thiết kế bởi nTek