Chủ Nhật, 11/04/2021 19:34 CH
Được mua loại pháo hoa nào sử dụng trong dịp Tết?
Thứ Bảy, 09/01/2021 12:37 CH

* Hỏi: Tôi được biết theo quy định mới, từ ngày 11/1/2021, người dân được sử dụng pháo hoa. Vậy xin hỏi, hiện nay có những loại pháo hoa nào được phép mua về sử dụng và những loại pháo này mua ở đâu?

 

Bà Võ Thị Minh Yến (TP Tuy Hòa)

 

* Trả lời:

 

Ông Nguyễn Hương Quê, Chủ nhiệm Đoàn Luật sư Phú Yên trả lời:

 

Quy định mới tại Nghị định 137/2020 của Chính phủ (sẽ có hiệu lực từ ngày 11/1/2021) chỉ cho phép cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp, cá nhân được sử dụng pháo hoa trong các trường hợp: lễ, Tết, sinh nhật, cưới hỏi, hội nghị, khai trương, ngày kỷ niệm. Tuy nhiên, cần phải phân biệt pháo hoa và pháo hoa nổ.

 

Theo điểm b, khoản 1, Điều 3 Nghị định 137/2020 định nghĩa: Pháo hoa là sản phẩm được chế tạo, sản xuất thủ công hoặc công nghiệp, khi có tác động của xung kích thích cơ, nhiệt, hóa hoặc điện tạo ra các hiệu ứng âm thanh, ánh sáng, màu sắc trong không gian, không gây ra tiếng nổ.

 

Còn pháo hoa nổ được định nghĩa là sản phẩm được chế tạo, sản xuất thủ công hoặc công nghiệp, khi có tác động của xung kích thích cơ (tác động cơ học), nhiệt, hóa hoặc điện gây ra tiếng nổ hoặc gây ra tiếng rít, tiếng nổ và hiệu ứng màu sắc trong không gian. Pháo nổ gây ra tiếng rít, tiếng nổ và hiệu ứng màu sắc trong không gian được gọi là pháo hoa nổ.

 

Như vậy, Nghị định 137/2020 chỉ cho phép cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp, cá nhân được sử dụng pháo hoa (không gây ra tiếng nổ), không phải là tất cả các loại pháo. Ngoài ra, cơ quan, tổ chức, cá nhân khi sử dụng pháo hoa chỉ được mua pháo hoa tại các tổ chức, doanh nghiệp được phép sản xuất, kinh doanh pháo hoa. Theo khoản 2, Điều 14 nghị định này thì chỉ tổ chức, doanh nghiệp thuộc Bộ Quốc phòng mới được phép kinh doanh và sản xuất pháo.

 

Do đó, căn cứ vào quy định trên, để đảm bảo đúng quy định của pháp luật thì cá nhân, tổ chức chỉ được sử dụng các loại pháo hoa chỉ gây ra hiệu ứng âm thanh, ánh sáng, màu sắc trong không gian, không gây ra tiếng nổ. Đồng thời, chỉ được mua ở những tổ chức, doanh nghiệp của Bộ Quốc phòng.

 

LỆ VĂN (ghi)

BÌNH LUẬN
Mã xác nhận:



Nhập mã:

  
Loại Mua Bán
Đvt: triệu đồng/lượng
  
THỜI TIẾT
LIÊN KẾT
Trang thông tin điện tử Báo Phú Yên - Địa chỉ: http://www.baophuyen.com.vn
Cơ quan chủ quản: Tỉnh ủy Phú Yên - Giấy phép hoạt động báo chí in số 1958/GP-BTTTT ngày 23 tháng 11 năm 2011
Giấy phép thiết lập trang tin điện tử tổng hợp trên mạng internet số: 22/GP-TTĐT ngày 27 tháng 3 năm 2015
Tổng biên tập: Đào Phạm Hoàng Quyên
Tòa soạn: 62 Lê Duẩn, phường 7, TP Tuy Hòa, tỉnh Phú Yên
Điện thoại: (0257) 3841519, (0257) 3842488 - Fax: (0257) 3841275 - Email: toasoandientu@baophuyen.com.vn
Ghi rõ nguồn "Trang thông tin điện tử Báo Phú Yên" khi sử dụng thông tin từ website này
Trang chủ | Toà soạn | Quảng cáo | Đặt báo | Liên hệ
Bản quyền 2005 thuộc Báo Phú Yên Online
Thiết kế bởi nTek