Chủ Nhật, 11/04/2021 19:24 CH
Hỏi đáp pháp luật về trật tự an toàn giao thông
Thứ Bảy, 15/08/2020 06:00 SA

Hỏi: Tôi đi xe máy vi phạm giao thông, bị CSGT lập biên bản giữ giấy phép lái xe (GPLX), hẹn sau 5 ngày đến giải quyết. Nhưng do tôi bận đi công tác chưa về kịp để giải quyết vi phạm và đến nay đã quá thời gian hẹn của CSGT. Vậy, tôi có thể dùng biên bản để thay GPLX được không?

 

Trần Văn Tiến, huyện Đông Hòa

 

Trả lời: Về vấn đề này, trung tá Phạm Thị Mộng Tuyết, Phó Trưởng Phòng CSGT Công an tỉnh, cho biết:

 

Khi tham gia giao thông, có những loại giấy tờ người điều khiển phương tiện bắt buộc phải luôn mang theo, nếu thiếu hoặc không có, khi bị CSGT kiểm tra, lái xe đều sẽ bị phạt.

 

Cụ thể, theo Luật Giao thông đường bộ, người điều khiển phương tiện giao thông lúc nào cũng phải mang theo: Giấy đăng ký xe; GPLX phù hợp với loại xe đang điều khiển; Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới; Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường (đối với những loại xe cơ giới được quy định).

 

Với trường hợp bạn hỏi trên, bạn điều khiển xe máy vi phạm giao thông, bị CSGT lập biên bản tạm giữ GPLX và chỉ được nhận lại khi đến giải quyết vi phạm theo lịch hẹn. Vì vậy trong thời hạn 5 ngày, kể từ ngày lập biên bản vi phạm hành chính đến ngày hẹn giải quyết của cơ quan xử phạt, bạn vẫn được xem có quyền sử dụng GPLX. Trường hợp do bận đột xuất, dẫn đến quá thời gian hẹn của CSGT, bạn có thể đến giải quyết vi phạm sau để nhận lại GPLX.

 

Nếu quá 5 ngày so với thời gian trong giấy hẹn của CSGT mà vẫn chưa đến giải quyết vi phạm thì bạn không được điều khiển phương tiện. Nếu bạn tiếp tục điều khiển xe máy mà bị CSGT phát hiện sẽ bị lập biên bản với lỗi không có GPLX.

 

Với lỗi không có GPLX vẫn điều khiển xe máy tham gia giao thông, bạn sẽ bị phạt tiền từ 800.000-1,2 triệu đồng, vi phạm điểm a, khoản 5, Điều 21, Nghị định 100/2019/NĐ-CP với mức phạt tiền 800.000-1 triệu đồng. Ngoài ra còn áp dụng hình thức xử lý bổ sung tạm giữ phương tiện đến 7 ngày theo quy định tại Nghị định 100.

BÌNH LUẬN
Mã xác nhận:



Nhập mã:

  
Loại Mua Bán
Đvt: triệu đồng/lượng
  
THỜI TIẾT
LIÊN KẾT
Trang thông tin điện tử Báo Phú Yên - Địa chỉ: http://www.baophuyen.com.vn
Cơ quan chủ quản: Tỉnh ủy Phú Yên - Giấy phép hoạt động báo chí in số 1958/GP-BTTTT ngày 23 tháng 11 năm 2011
Giấy phép thiết lập trang tin điện tử tổng hợp trên mạng internet số: 22/GP-TTĐT ngày 27 tháng 3 năm 2015
Tổng biên tập: Đào Phạm Hoàng Quyên
Tòa soạn: 62 Lê Duẩn, phường 7, TP Tuy Hòa, tỉnh Phú Yên
Điện thoại: (0257) 3841519, (0257) 3842488 - Fax: (0257) 3841275 - Email: toasoandientu@baophuyen.com.vn
Ghi rõ nguồn "Trang thông tin điện tử Báo Phú Yên" khi sử dụng thông tin từ website này
Trang chủ | Toà soạn | Quảng cáo | Đặt báo | Liên hệ
Bản quyền 2005 thuộc Báo Phú Yên Online
Thiết kế bởi nTek