Thứ Hai, 16/12/2019 19:37 CH
Giả mạo tài khoản facebook có thể đi tù?
Thứ Bảy, 27/07/2019 07:00 SA

* Hỏi:

 

Tôi là facebooker có đông người theo dõi. Thời gian gần đây, có người lấy ảnh của tôi, tạo tài khoản giả, mạo danh tôi trên mạng xã hội để lừa đảo kiếm tiền và làm những việc gây tổn hại đến danh dự của tôi. Do vậy, với các trường hợp này, có quy định nào của pháp luật xử phạt đối với kẻ mạo danh không? Nếu có, xử phạt như thế nào?

 

Võ Hùng Anh (TP Tuy Hòa)

 

* Trả lời:

 

Việc lấy ảnh, tạo tài khoản facebook giả, mạo danh người khác là hành vi gian dối. Cộng với việc chiếm đoạt tài sản của người khác thì hành vi này đã cấu thành tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản theo quy định tại Điều 174 Bộ luật Hình sự. Tuy nhiên, tùy theo mức độ trị giá tài sản chiếm đoạt, pháp luật sẽ có mức xử phạt tương ứng. Nếu tài sản trị giá từ 2 triệu đồng trở lên là cấu thành khoản 1 Điều 174.

 

Theo đó, có thể bị phạt cải tạo không giam giữ đến 3 năm hoặc phạt tù từ 6 tháng đến 3 năm. Trong trường hợp tài sản dưới 2 triệu đồng, nếu kẻ lừa đảo đã từng bị xử phạt hành chính, gây ảnh hưởng xấu đến an ninh trật tự, an toàn xã hội hoặc tài sản là phương tiện kiếm sống chính của bị hại; hoặc kẻ lừa đảo đã từng bị kết án về tội này... mà chưa được xóa án tích thì vẫn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

 

Nếu không vi phạm vào các yếu tố trên, tức là không đến mức bị truy cứu trách nhiệm hình sự thì có thể bị phạt hành chính theo Nghị định 167/2013 NĐ-CP, ngày 12/11/2013 với mức phạt từ 1-2 triệu đồng.

 

Ngoài ra nếu có yếu tố trộm cắp, chiếm đoạt mã truy cập, mua bán tài khoản còn có thể bị phạt tiền từ 10-20 triệu đồng theo Điều 73, Nghị định 174/2013 NĐ-CP ngày 13/11/2013 của Chính phủ.

 

Luật sư Nguyễn Hương Quê

(Chủ nhiệm Đoàn Luật sư Phú Yên)

BÌNH LUẬN
Mã xác nhận:



Nhập mã:

  
Loại Mua Bán
Đvt: triệu đồng/lượng
  
THỜI TIẾT
LIÊN KẾT
Trang thông tin điện tử Báo Phú Yên - Địa chỉ: http://www.baophuyen.com.vn
Cơ quan chủ quản: Tỉnh ủy Phú Yên - Giấy phép hoạt động báo chí in số 1958/GP-BTTTT ngày 23 tháng 11 năm 2011
Giấy phép thiết lập trang tin điện tử tổng hợp trên mạng internet số: 22/GP-TTĐT ngày 27 tháng 3 năm 2015
Tổng biên tập: Đào Phạm Hoàng Quyên
Tòa soạn: 62 Lê Duẩn, phường 7, TP Tuy Hòa, tỉnh Phú Yên
Điện thoại: (0257) 3841519, (0257) 3842488 - Fax: (0257) 3841275 - Email: toasoandientu@baophuyen.com.vn
Ghi rõ nguồn "Trang thông tin điện tử Báo Phú Yên" khi sử dụng thông tin từ website này
Trang chủ | Toà soạn | Quảng cáo | Đặt báo | Liên hệ
Bản quyền 2005 thuộc Báo Phú Yên Online
Thiết kế bởi nTek