Chủ Nhật, 18/11/2018 14:59 CH
Đối tượng trộm cắp tài sản sa lướiTái diễn nạn trộm két sắt Truy tố bị can lừa xin việc chiếm đoạt tiền
Không phải tiến hành kiểm tra khi có dấu hiệu vi phạm
Thứ Ba, 09/08/2016 07:00 SA

+ Hỏi:

 

* Đảng viên B vi phạm về chuyên môn, cấp có thẩm quyền đã xem xét, xử lý và kỷ luật về hành chính bằng hình thức “cảnh cáo”. Khi tổ chức đảng tiến hành kiểm điểm để xem xét, xử lý kỷ luật về đảng, có hai loại ý kiến như sau:

 

- Ý kiến thứ nhất, căn cứ vào kết luận vi phạm và hình thức xử lý kỷ luật về hành chính đối với đảng viên B, cấp ủy có thẩm quyền tiến hành xem xét, xử lý kỷ luật về đảng theo quy trình, quy định của Đảng, không phải tiến hành kiểm tra khi có dấu hiệu vi phạm.

 

- Ý kiến thứ hai, cấp ủy có thẩm quyền phải tiến hành kiểm tra khi có dấu hiệu vi phạm để xem xét, kết luận rồi mới tiến hành quy trình xử lý kỷ luật đối với đảng viên B.

 

Vậy ý kiến nào đúng?

 

+ Trả lời:

 

Điểm 1.3, Khoản 1, Điều 35, Hướng dẫn thực hiện các quy định về công tác kiểm tra, giám sát và kỷ luật của Đảng trong Chương VII và Chương VIII Điều lệ Đảng ban hành kèm theo Quyết định 46-QĐ/TW ngày 1/11/2011 của Ban Chấp hành Trung ương (khóa XI) quy định:

 

“Khi các tổ chức nhà nước, MTTQ, đoàn thể chính trị - xã hội đình chỉ công tác hoặc xử lý kỷ luật đối với cán bộ, hội viên, đoàn viên là đảng viên, phải chủ động thông báo cho tổ chức đảng quản lý đảng viên đó để xem xét, xử lý kỷ luật đảng”.

 

Theo quy định trên, trường hợp câu hỏi nêu, tổ chức đảng có thẩm quyền căn cứ vào kết luận vi phạm về chuyên môn của đồng chí B để tiến hành xem xét, xử lý kỷ luật về đảng theo quy trình, quy định của Đảng, không phải tiến hành kiểm tra khi có dấu hiệu vi phạm đối với đảng viên B. Như vậy, ý kiến thứ nhất đúng.

 

THẠCH BÍCH (giới thiệu)

BÌNH LUẬN
Mã xác nhận:



Nhập mã:

  
Loại Mua Bán
Đvt: triệu đồng/lượng
  
THỜI TIẾT
LIÊN KẾT
Trang thông tin điện tử Báo Phú Yên - Địa chỉ: http://www.baophuyen.com.vn
Cơ quan chủ quản: Tỉnh ủy Phú Yên - Giấy phép hoạt động báo chí in số 1958/GP-BTTTT ngày 23 tháng 11 năm 2011
Giấy phép thiết lập trang tin điện tử tổng hợp trên mạng internet số: 22/GP-TTĐT ngày 27 tháng 3 năm 2015
Phó Tổng biên tập phụ trách: Đào Phạm Hoàng Quyên
Tòa soạn: 62 Lê Duẩn, phường 7, TP Tuy Hòa, tỉnh Phú Yên
Điện thoại: (0257) 3841519, (0257) 3842488 - Fax: (0257) 3841275 - Email: toasoandientu@baophuyen.com.vn
Ghi rõ nguồn "Trang thông tin điện tử Báo Phú Yên" khi sử dụng thông tin từ website này
Trang chủ | Toà soạn | Quảng cáo | Đặt báo | Liên hệ
Bản quyền 2005 thuộc Báo Phú Yên Online
Thiết kế bởi nTek