Thứ Tư, 14/11/2018 18:13 CH
Đối tượng trộm cắp tài sản sa lướiTái diễn nạn trộm két sắt Truy tố bị can lừa xin việc chiếm đoạt tiền
Quy định xử lý phạm tội khi chưa đủ 16 tuổi
Thứ Tư, 06/07/2016 08:29 SA

*Hỏi:

 

- Em có người bạn tên là A, sinh tháng 12/2001. Vừa rồi A có tham gia 1 vụ cướp xe máy. Có 3 người tham gia vụ cướp ngồi trên xe và A là người ngồi giữa, không cầm lái cũng như không trực tiếp gây án mà chỉ đi theo. Vậy cho em hỏi A sẽ chịu mức án như thế nào khi chưa đủ 15 tuổi?

 

NGUYỄN HÙNG TẤN VĂN

(huyện Sơn Hòa)

 

* Trả lời:

 

- Theo quy định tại Điều 20 của Bộ luật Hình sự thì “đồng phạm là trường hợp có hai người trở lên cố ý cùng thực hiện một tội phạm”.

 

A đồng ý tham gia vụ cướp, dù A không trực tiếp thực hiện tội phạm nhưng A cũng sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội cướp tài sản với tư cách là đồng phạm. Tuy nhiên, do A chưa đủ 15 tuổi, áp dụng theo quy định tại khoản 2 Điều 12 Bộ luật Hình sự nên A chỉ có thể bị truy cứu trách nhiệm nếu phạm tội thuộc một trong các trường hợp quy định tại khoản 2 hoặc khoản 3 hoặc khoản 4, Điều 133 của Bộ luật Hình sự, cụ thể như sau:

 

“Điều 133. Tội cướp tài sản

 

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 7-15 năm:

 

a) Có tổ chức;

 

b) Có tính chất chuyên nghiệp;

 

c) Tái phạm nguy hiểm;

 

d) Sử dụng vũ khí, phương tiện hoặc thủ đoạn nguy hiểm khác;

 

đ) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỉ lệ thương tật từ 11-30%;

e) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ 50 triệu đồng đến dưới 200 triệu đồng;

 

g) Gây hậu quả nghiêm trọng.

 

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 12-20 năm:

 

a) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỉ lệ thương tật từ 31-60%;

 

b) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ 200 triệu đồng đến dưới 500 triệu đồng;

 

c) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.

 

4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 18-20 năm, tù chung thân hoặc tử hình:

 

a) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỉ lệ thương tật từ 61% trở lên hoặc làm chết người;

 

b) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ 500 triệu đồng trở lên;

 

c) Gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng.

 

LS NGUYỄN HƯƠNG QUÊ

(Văn phòng Luật sư Phúc Luật)

BÌNH LUẬN
Mã xác nhận:



Nhập mã:

  
Loại Mua Bán
Đvt: triệu đồng/lượng
  
THỜI TIẾT
LIÊN KẾT
Trang thông tin điện tử Báo Phú Yên - Địa chỉ: http://www.baophuyen.com.vn
Cơ quan chủ quản: Tỉnh ủy Phú Yên - Giấy phép hoạt động báo chí in số 1958/GP-BTTTT ngày 23 tháng 11 năm 2011
Giấy phép thiết lập trang tin điện tử tổng hợp trên mạng internet số: 22/GP-TTĐT ngày 27 tháng 3 năm 2015
Phó Tổng biên tập phụ trách: Đào Phạm Hoàng Quyên
Tòa soạn: 62 Lê Duẩn, phường 7, TP Tuy Hòa, tỉnh Phú Yên
Điện thoại: (0257) 3841519, (0257) 3842488 - Fax: (0257) 3841275 - Email: toasoandientu@baophuyen.com.vn
Ghi rõ nguồn "Trang thông tin điện tử Báo Phú Yên" khi sử dụng thông tin từ website này
Trang chủ | Toà soạn | Quảng cáo | Đặt báo | Liên hệ
Bản quyền 2005 thuộc Báo Phú Yên Online
Thiết kế bởi nTek