Thứ Tư, 21/11/2018 18:54 CH
Đối tượng trộm cắp tài sản sa lướiTái diễn nạn trộm két sắt Truy tố bị can lừa xin việc chiếm đoạt tiền
Dụ bạn gái dưới 16 tuổi bỏ nhà đi, bị xử lý ra sao?
Thứ Tư, 18/05/2016 07:53 SA

* Hỏi:

 

- Con tôi chưa đủ 16 tuổi nay bị một thanh niên 26 tuổi dụ bỏ đi khỏi nhà, tôi có quyền tố cáo thanh niên kia không, nếu có thì pháp luật sẽ xử lý như thế nào?

 

N.T.V (xã Hòa Trị, huyện Phú Hòa)

 

* Trả lời:

 

- Căn cứ Điều 7 Luật Bảo vệ, chăm sóc và giáo dục trẻ em 2004 thì hành vi dụ dỗ, lôi kéo trẻ em đi lang thang là hành vi mà pháp luật nghiêm cấm.

 

Điều 10 Nghị định 91/2011/NĐ-CP ngày 17/10/2011 quy định hành vi dụ dỗ, lôi kéo trẻ em đi lang thang tùy từng trường hợp sẽ bị xử lý như sau:

 

Điều 10. Hành vi dụ dỗ, lôi kéo, ép buộc, khống chế trẻ em đi lang thang; lợi dụng trẻ em lang thang để trục lợi

 

1. Phạt tiền từ 1-3 triệu đồng đối với cha, mẹ, người giám hộ có hành vi bắt trẻ em đi lang thang kiếm sống.

 

2. Phạt tiền từ 3-10 triệu đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

 

a) Nói chuyện, viết, dịch, nhân bản, ghi âm, ghi hình sách, báo, tài liệu, tranh, ảnh, băng, đĩa hoặc hành vi khác nhằm dụ dỗ, lôi kéo, ép buộc, khống chế trẻ em bỏ nhà đi lang thang;

 

b) Dùng tiền, vật chất, uy tín hoặc lợi ích khác để dụ dỗ, lôi kéo, ép buộc, khống chế trẻ em đang sinh sống cùng với gia đình bỏ nhà đi lang thang.

 

3. Phạt tiền từ 10-20 triệu đồng đối với một trong các hành vi tập hợp, chứa chấp trẻ em lang thang để bán vé số, sách, báo, tranh, ảnh, bán hàng rong hoặc các hoạt động khác nhằm mục đích trục lợi.

 

4. Biện pháp khắc phục hậu quả:

 

a) Buộc tiêu hủy đối với sách, báo, tài liệu, tranh, ảnh, băng, đĩa nhằm dụ dỗ, lôi kéo, ép buộc, khống chế trẻ em bỏ nhà đi lang thang theo quy định tại điểm a khoản 2 điều này;

 

b) Buộc cá nhân, tổ chức nộp lại số tiền có được do thực hiện hành vi quy định tại khoản 3 điều này.

 

Như vậy, trong trường hợp này người dụcon gái bạn sẽ bị phạt tiền từ 3-10 triệu đồng đối với hành vi dụ dỗ, lôi kéo trẻ em đang sống cùng gia đình bỏ nhà đi lang thang.

 

LS NGUYỄN HƯƠNG QUÊ

(Văn phòng Luật sư Phúc Luật)

BÌNH LUẬN
Mã xác nhận:



Nhập mã:

  
Loại Mua Bán
Đvt: triệu đồng/lượng
  
THỜI TIẾT
LIÊN KẾT
Trang thông tin điện tử Báo Phú Yên - Địa chỉ: http://www.baophuyen.com.vn
Cơ quan chủ quản: Tỉnh ủy Phú Yên - Giấy phép hoạt động báo chí in số 1958/GP-BTTTT ngày 23 tháng 11 năm 2011
Giấy phép thiết lập trang tin điện tử tổng hợp trên mạng internet số: 22/GP-TTĐT ngày 27 tháng 3 năm 2015
Phó Tổng biên tập phụ trách: Đào Phạm Hoàng Quyên
Tòa soạn: 62 Lê Duẩn, phường 7, TP Tuy Hòa, tỉnh Phú Yên
Điện thoại: (0257) 3841519, (0257) 3842488 - Fax: (0257) 3841275 - Email: toasoandientu@baophuyen.com.vn
Ghi rõ nguồn "Trang thông tin điện tử Báo Phú Yên" khi sử dụng thông tin từ website này
Trang chủ | Toà soạn | Quảng cáo | Đặt báo | Liên hệ
Bản quyền 2005 thuộc Báo Phú Yên Online
Thiết kế bởi nTek