Thứ Tư, 19/09/2018 10:58 SA
Xử phạt có đúng quy định không?
Thứ Tư, 12/08/2015 08:00 SA

* Hỏi: Vừa qua, tôi lái ô tô đi vào làn đường dành cho xe gắn máy, xe thô sơ nên bị công an giao thông xử phạt tiền và tước bằng lái của tôi 1 tháng. Xin hỏi, việc xử phạt như vậy có đúng quy định pháp luật không?

 

Nguyễn Hữu Cung (TX Sông Cầu)

 

* Trả lời: Luật Giao thông đường bộ quy định người tham gia giao thông phải đi bên phải theo chiều đi của mình, đi đúng làn đường, phần đường quy định và phải chấp hành hệ thống báo hiệu đường bộ.

 

Theo đó, khi người điều khiển ô tô đi vào làn đường dành cho xe gắn máy, xe thô sơ, tức là đã đi không đúng làn đường quy định và sẽ bị xử phạt theo quy định của Nghị định 171/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt của Chính phủ có hiệu lực từ ngày 1/1/2014.

 

Cụ thể tại điểm c, khoản 4, Điều 5 quy định phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1,2 triệu đồng đối với người điều khiển ô tô và các loại xe tương tự như ô tô khi thực hiện hành vi vi phạm: “Điều khiển xe không đi bên phải theo chiều đi của mình; đi không đúng phần đường hoặc làn đường quy định”. Ngoài ra, với vi phạm này, theo điểm b, khoản 11, Điều 5, người điều khiển xe còn bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe trong 1 tháng.

 

Như vậy, việc bạn điều khiển ô tô khi đi sai làn đường quy định sẽ bị phạt tiền và bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe trong 1 tháng là đúng quy định pháp luật.

 

Luật gia Nam Hưng

Email: hoiluatgiatinhphuyen@gmail.com

BÌNH LUẬN
Mã xác nhận:



Nhập mã:

  
Loại Mua Bán
Đvt: triệu đồng/lượng
  
THỜI TIẾT
LIÊN KẾT
Trang thông tin điện tử Báo Phú Yên - Địa chỉ: http://www.baophuyen.com.vn
Cơ quan chủ quản: Tỉnh ủy Phú Yên - Giấy phép hoạt động báo chí in số 1958/GP-BTTTT ngày 23 tháng 11 năm 2011
Giấy phép thiết lập trang tin điện tử tổng hợp trên mạng internet số: 22/GP-TTĐT ngày 27 tháng 3 năm 2015
Tổng biên tập: Phạm Thanh Phong
Tòa soạn: 62 Lê Duẩn, phường 7, TP Tuy Hòa, tỉnh Phú Yên
Điện thoại: (057) 3841519, (057) 3842488 - Fax: (057) 3841275 - Email: toasoandientu@baophuyen.com.vn
Ghi rõ nguồn "Trang thông tin điện tử Báo Phú Yên" khi sử dụng thông tin từ website này
Trang chủ | Toà soạn | Quảng cáo | Đặt báo | Liên hệ
Bản quyền 2005 thuộc Báo Phú Yên Online
Thiết kế bởi nTek