Thứ Hai, 19/11/2018 16:45 CH
Đối tượng trộm cắp tài sản sa lướiTái diễn nạn trộm két sắt Truy tố bị can lừa xin việc chiếm đoạt tiền
Muốn ly hôn nhưng bị chồng giữ giấy tờ
Thứ Bảy, 07/02/2015 18:24 CH

* Hỏi:

 

- Tôi và chồng tôi kết hôn được 3 năm. Nhưng do tính tình không hợp nhau, tôi muốn ly hôn nhưng chồng tôi đã lấy hộ khẩu, chứng minh nhân dân và giấy đăng ký kết hôn cất giấu. Vậy tôi làm đơn ly hôn đơn phương được không? Thủ tục như thế nào, nộp đơn ở đâu? Tôi không có chứng minh nhân dân và sổ hộ khẩu, giấy đăng ký kết hôn thì phải làm thế nào?

 

NGUYỄN THỊ THÙY CHI  (huyện Đông Hòa)

 

 * Trả lời: 

 

- Theo quy định tại Khoản 1 Điều 56 ly hôn theo yêu cầu của một bên, Luật Hôn nhân gia đình năm 2014 thì: Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại tòa án không thành thì tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được.

 

Như vậy, nếu bạn yêu cầu ly hôn mà việc hòa giải không thành thì tòa án sẽ xem xét để giải quyết việc ly hôn.

 

Về thủ tục ly hôn:

 

Bạn nộp hồ sơ xin ly hôn tại tòa án nhân dân quận huyện nơi cư trú (thường trú, tạm trú) của chồng bạn.

 

Hồ sơ ly hôn cơ bản gồm có:

 

-  Đơn xin ly hôn.

 

- Bản sao chứng minh nhân dân (hộ chiếu); Hộ khẩu (có công chứng bản chính).

 

- Bản chính giấy chứng nhận kết hôn.

 

- Bản sao giấy khai sinh con (nếu có con).

 

- Bản sao chứng từ, tài liệu về quyền sở hữu tài sản (nếu có tranh chấp tài sản).

 

Nếu không có chứng minh nhân dân và hộ khẩu, giấy đăng ký kết hôn của chồng, bạn có thể liên hệ với công an quận huyện nơi cấp chứng minh nhân dân, hộ khẩu và UBND cấp xã nơi cấp giấy đăng ký kết hôn của chồng để trình bày lý do, nguyện vọng ly hôn để xin trích lục giấy tờ hoặc nhờ công an xác nhận các thông tin về số CMND và hộ khẩu của chồng bạn.

 

Thời gian giải quyết cho ly hôn thông thường từ 4 đến 6 tháng.

       

Luật sư NGUYỄN HƯƠNG QUÊ

Văn phòng Luật sư Phúc Luật

BÌNH LUẬN
Mã xác nhận:



Nhập mã:

  
Loại Mua Bán
Đvt: triệu đồng/lượng
  
THỜI TIẾT
LIÊN KẾT
Trang thông tin điện tử Báo Phú Yên - Địa chỉ: http://www.baophuyen.com.vn
Cơ quan chủ quản: Tỉnh ủy Phú Yên - Giấy phép hoạt động báo chí in số 1958/GP-BTTTT ngày 23 tháng 11 năm 2011
Giấy phép thiết lập trang tin điện tử tổng hợp trên mạng internet số: 22/GP-TTĐT ngày 27 tháng 3 năm 2015
Phó Tổng biên tập phụ trách: Đào Phạm Hoàng Quyên
Tòa soạn: 62 Lê Duẩn, phường 7, TP Tuy Hòa, tỉnh Phú Yên
Điện thoại: (0257) 3841519, (0257) 3842488 - Fax: (0257) 3841275 - Email: toasoandientu@baophuyen.com.vn
Ghi rõ nguồn "Trang thông tin điện tử Báo Phú Yên" khi sử dụng thông tin từ website này
Trang chủ | Toà soạn | Quảng cáo | Đặt báo | Liên hệ
Bản quyền 2005 thuộc Báo Phú Yên Online
Thiết kế bởi nTek